![mujintou](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_tiCQ-kut7Re2I5DYNVoVm7EiimQCNh7UBR1XVvyj4a7v0Sdo8MVO1y6o61CcOCjCZ_eNFQOb8mqpW7EX1bQPULMRwJaNjL5qYCe0hV1bPsI31GJvdY2FfDW2D-C9kG_ASg-Q=s0-d)
หากเคยดูรายการสารคดีเชิงท่องเที่ยวของญี่ปุ่นแล้วจะต้องเคยเห็นคำๆนี้แน่นอน 「無人島」
แปลโดยความหมายตรงๆว่า "เกาะไร้ผู้คน" ซึ่งคนไทยหลายคนอาจจะเรียกว่า "เกาะร้าง" แต่ไม่ค่อยอยากใช้คำนี้ เพราะว่าไม่ตรงกับภาพลักษณ์ที่ต้องการสื่อสาร "เกาะร้าง" นั้นออกจะสื่อไปในเชิงรกร้างว่างเปล่า หรือน่ากลัวไปเลย แต่ภาพลักษณ์ของ 「無人島」นั้นสื่อไปในเชิงของเกาะธรรมชาติที่ปราศจากการปรุงแต่ง ท้องฟ้าสวยๆ น้ำทะเลใสๆ มากกว่า พิสูจน์ภาพลักษณ์นี้ได้ด้วยการถาม goo先生ดู ก็จะเจอภาพสวยๆข้างบน
![20150429_082133](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_sbJdEVx_Y10KACi5S4qKaEY8A74ccUMDuTcUKjprne99kBhzMV04uXfQpaO_fYFhDjlYNUBAKhCqCUrHyAA5mt3tBPmYbLE9UCu6L1zrzDln_bqcn7jUihE5E4MNSDnBYfpRXHLkgNVHQ=s0-d)
โดยส่วนตัวก็อยากไปสัมผัส「無人島」มานานแล้ว แต่ยังหาโอกาสไปจริงๆไม่ได้ซักที ได้แต่เก็บความปรารถนาไว้ในใจ จนกระทั่งปลายเดือนเมษายน ปี 2015 มีโอกาสได้ไป 巡礼ที่四国ในระหว่างtrip นั้นมีจังหวะที่ลงตัวอย่างเหลือเชื่อ เมื่อคุณลุง driver พาไปทัศนศึกษาที่ 来島海峡ซึ่งได้ชื่อว่าเป็นจุดชมวิวอันน่าประทับใจ1ใน20ของ愛媛県 (แปลเป็นไทยไม่ค่อยถูก แต่ดูหลักฐานที่รูปถ่ายได้)
ณ จุดชมวิวนั้นจะมองเห็นทะเล ที่สวยงาม เห็นเกาะเล็กๆ มากมาย และเห็นสะพานแขวน 来島海峡大橋
![20150429_082215](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_tqCZPTFDfqJqaBLZkqNuVa_qUkPBrD71YJnsfmzgZK7RkRdA53azGq9RI-Hx6edvo0BQN-mylVW4WeoJDcKPxyrlh99WoDA66Lpzj_KJISu1JE7cg4PZ37DfAglGEOok4RQvYjE4Ceag=s0-d)
ขณะที่มองดูสะพานอยู่นั้นก็เห็นมีคนปั่นจักรยานอยู่บนสะพานด้วย เลยถามคุณลุง driver ว่าสะพานนี้จักรยานขึ้นไปปั่นได้ด้วยเหรอ คุณลุงก็ตอบว่า ขึ้นไปได้ เพราะมีทางสำหรับจักรยานและคนเดินโดยเฉพาะ พอได้ฟังคำตอบแล้วก็ถามต่อเลยว่า แล้วสะพานนี่เชื่อมไปถึงไหน ถ้าเดินต้องเสียเงินหรือเปล่า คุณลุงบอกว่าไม่มีข้อมูลเหมือนกัน เพราะยังไม่เคยเดินเลย เดี๋ยวจะไปหาข้อมูลมาให้
ปรากฎว่าคุณป้าใจดีที่กำลังทำความสะอาดอยู่ใกล้ๆ ได้ยินบทสนทนาเลยเข้ามาร่วมวงด้วย และเล่าให้ฟังว่าสะพานนี้ทอดยาวไปถึง大島เลย แต่ถ้าจะเดินเล่นก็สามารถเดินไปถึงเกาะที่อยู่ใกล้ๆได้ จะมีลิฟท์จากสะพานลงไปถึงเกาะได้ และจุดนั้นฟรีไม่ต้องเสียเงิน แต่เห็นหน้าคุณลุงแล้วดูเหนื่อยๆ เลยบอกว่าคุณลุงรอที่รถนะเดี๋ยวจะไปเดินเล่นที่เกาะซะหน่อยไม่ต้องเป็นห่วง นี่คือจุดเริ่มต้นของการตามหาความฝันที่จะได้สำรวจเกาะจริงๆซะที
เริ่มต้นออกเดินก็ยังเฉยๆ เพราะเหมือนกับเดินบนถนนทั่วไป
แต่พอเริ่มเห็นตัวสะพานแล้วรู้สึกสัมผัสได้ถึงความยิ่งใหญ่ทันที
![20150429_084413](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_vCAF1c6Tp4cttE1BZ4oXZ5-lQ8G4gPJGPeCsElOJRyL0STxpONXT7zRnvf_Nzh3-XXHwxz0_deRMuwtPdZP9zl2l5WBMD792ZmfVi-gbNvqaZgy_d1I_Gps0ConEEn3PnZsezaAyJwq0Q=s0-d)
ยิ่งเดินเข้าไปยิ่งรู้สึกตื่นเต้นท้าทายขึ้นมาเรื่อยๆ
พอมองออกไปที่ทะเลยิ่งได้เห็นความสวยงามที่ไม่ค่อยมีโอกาสได้เห็นที่ทะเลใกล้ๆโตเกียว
![20150429_082308](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_vL7eqB_7qvi9FLo_Fmh1XPuJJMoFlaMnCXU5XbAO-uedhaOET711umo_JUL1F27BihxlJiPJ7Gc7bZP_hHk8ap6_7vX3VTDBtz8DVmHOO0K3rKJqAY-oVrA4IbXn8UvKRHuQmGOiRizA=s0-d)
คนส่วนใหญ่จะขี่จักรยานข้ามสะพานกัน แต่ก็มีลุงๆป้าๆ หน้าตายิ้มแย้มจับกลุ่มเดินข้ามสะพานเหมือนกัน เดินไปทักทายกันไป ก็มีความสุขไปอีกแบบ
![20150429_084945](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_tB8E96ThVIDbaXLjHRcKjjU_5AEoCXwWWwl2ZQHlCPcZ8A7fA9WXRRmdExwimpDBKZ6xZX-fDJtgT1dvtuhJfYLEA26ANYQY9CBF-z9Vrj7PZIOd3fGUlPiEbOKfUsxR_qZmF_GcDSPHg=s0-d)
ในที่สุดก็เดินมาจนถึงจุดลงลิฟท์ที่เกาะแรก คนส่วนใหญ่จะไม่ค่อยแวะเกาะนี้ เพราะเป็นเกาะเล็กๆ แต่ด้วยความที่ยังใหม่ต่อพื้นที่ เห็นอะไรก็ดูดีไปหมด เลยตัดสินใจลงลิฟท์สำรวจตั้งแต่เกาะแรกเลย
![20150429_091233](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_uW9yGA3uB6L4e9-guwbQ-kV2t1AR8UeWt3U3EElabG6SXVGGbHLy-FHgz14wOInNuU4uO-w3i3AX1Nhq3cd0yMx5CpYUWt3qzHgUITKPl5WPxch14c0PULwmqR2L1NuR5YuEWnpES-hg=s0-d)
พอลงมาถึงเกาะก็ต้องถาม goo先生ก่อนว่าที่นี่ที่ไหน ได้รับคำตอบว่า 馬島เห็นชื่อก็ตื่นเต้นแล้ว เลยเช็คแผนที่ดูเห็นว่าขนาดเกาะไม่ใหญ่มาก
![Screenshot_2015-04-29-09-23-21](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_vEh82JKQSolD09GmCVNg7VZNi2WOerX1fukLkzVxTj6tvIgSTCXmETaQVvoSPgJJviP4FBVfDGTL6UVvLO7CIpeKKWI3NE6SSMLRR3HTuO0pdLT0gx8sBwC9C3vxbfwwmkv4yutfmF1XY1iVdiz7eslTLaYthzVA=s0-d)
จึงตัดสินใจจะเดินสำรวจรอบเกาะ เดินตามแผนที่ไปเรื่อยๆ จนรอบเกาะ ก็เห็นบ้านคน เห็น 旅館 เห็นท่าขึ้นเรือโดยสารเล็กๆ แต่ไม่เห็นมีคนเลย เกาะเงียบสงบมาก แค่สัมผัสบรรยากาศนี้เท่านั้น คำว่า 「無人島」ก็ผุดขึ้นมาในหัวทันที เพราะอย่างน้อยๆ ช่วงที่เราอยู่บนเกาะก็ไม่มีคนซักคน (หรือหาคนไม่เจอก็ไม่รู้) จากนั้นจึงเดินไปกดน้ำที่ตู้แล้วก็นั่งดื่มน้ำชมทะเล สัมผัสคลื่นลมธรรมชาติอย่างมีความสุข
Click เพื่อชมภาพ無人島ได้ที่นี่
Comments
Post a Comment